G

Ở nhiều nơi, chơi bài là hoạt động giải trí ngày Tết. Tuy nhiên, nếu hành vi chơi mà ăn thua bằng tiền, tài sản, thì có thể bị xử phạt hành chính, thậm chí bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Thời điểm nghỉ Tết Nguyên đán, nhiều người có thú vui đánh bài để giải trí, đôi khi có sử dụng tiền để làm hình thức thưởng/phạt. Theo quy định của pháp luật, việc chơi bài với các hình thức như tiến lên, tá lả… vào ngày Tết có bị xử lý?

Ảnh minh hoạ.

Ảnh minh hoạ.

Theo sư Trần Quốc Toản, Trưởng văn phòng Luật sư Trần Quốc Toản thuộc Đoàn luật sư TP Hà Nội cho biết: chơi bài là hoạt động vui chơi giải trí ngày Tết. Tuy nhiên, nếu hành vi chơi tiến lên, tá lả.. mà ăn thua bằng tiền, tài sản, hiện vật có giá trị thì có thể bị xử phạt hành chính, thậm chí bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo mức độ, tính chất của hành vi.

Về xử phạt hành chính, theo điểm a khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người nào “đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;” sẽ bị phạt tiền 1-2 triệu đồng.

Về xử lý hình sự, người thực hiện hành vi chơi tiến lên, tá lả… sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự nếu thuộc các trường hợp: “đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này” thì bị phạt tiền 20-100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm, căn cứ tại Khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.

1

Luật sư Trần Quốc Toản, Trưởng văn phòng luật sư Trần Quốc Toản, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

Luật sư Trần Quốc Toản cho biết thêm: Đối với người tổ chức thì mức phạt được quy định tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Cụ thể, người vi phạm có thể bị phạt tiền 10 – 20 triệu đồng đối với cá nhân, còn mức phạt đối với tổ chức thì gấp đôi mức phạt này.

Nếu có căn cứ chứng minh người vi phạm thuộc một trong các trường hợp tại khoản 1 Điều 322 Bộ luật hình sự hiện hành thì người này có thể bị truy tố về tội “Tổ chức đánh bạc”. Mức phạt cao nhất có thể lên đến 10 năm tù.